Uzalishaji kwa tishu (micropropagation), ni mbinu ya utamaduni wa tishu za mimea inayowezesha kupata idadi kubwa ya miche mipya kwa kuzalisha kipande kidogo cha tishu au shina la mmea katika hali tasa na zinazodhibitiwa za in vitro. Utafiti huu unaboresha hatua nne kuu zinazoanza na explant za ncha ndogo za shina kwa Alocasia zebrina: usafishaji wa explant, uzalishaji wa mashina, uoteshaji wa mizizi na acclimatization. Utaratibu wa usafishaji uliofanikiwa zaidi ulikuwa T2 na ulipata %93 ya explant zisizo na contamination. Katika uzalishaji wa mashina, kulingana na Table 2, mchanganyiko wa 0,05 mg/L TDZ + 1,0 mg/L BAP ulizalisha wastani wa mashina 25,7 mwishoni mwa subculture ya pili. Katika uoteshaji wa mizizi, 0,5 g/L activated charcoal + 1 mg/L NAA; na katika acclimatization, mchanganyiko wa 2:1:1:1 wa husk charcoal, soil, organic manure na volcanic sand ulionyesha utendaji bora wa jumla na kutoa %98 survival.
Utafiti ulifanywa kati ya Agosti 2024 na Oktoba 2025. Mimea donor ilipatikana kutoka Regar Orchids Nursery iliyoko Ciwidey, eneo la Bandung, Indonesia. Completely Randomized Design (CRD), factorial CRD, Analysis of Variance (ANOVA) na Duncan's Multiple Range Test (DMRT) zilitumika katika utafiti. Ulinganisho wa kitakwimu ulifanywa kwa SPSS version 27 na katika kiwango cha p = 0,05.
Sifa ambayo utafiti unaieleza kuwa “scalable” au inayoweza kupanuliwa ni uwezo wa kuzalisha idadi kubwa ya mashina kutoka explant moja katika hatua fupi zinazofuatana za culture na kuyahamisha katika hali za ex vitro kwa kiwango kikubwa cha survival. Hata hivyo, utafiti haukupima gharama ya laini ya uzalishaji wa viwandani, mahitaji ya kazi, uwezo wa kila mwaka wala uhalali wa kiuchumi. Kwa hiyo, matokeo yanaunga mkono uwezo mkubwa wa uzalishaji katika kiwango cha maabara na greenhouse; hayathibitishi moja kwa moja utendaji wa kituo cha kibiashara.
Chanzo pia kinataja lengo la “healthy, disease-free seedlings”. Hata hivyo, majaribio hayakufanya molecular virus indexing, pathogen assay maalumu ya bakteria wala uthibitishaji mpana wa afya. Matokeo makuu yaliyopimwa ya usafishaji ni kuzuia contamination inayoonekana katika culture. Kwa hiyo, “contamination-free explant” na “mmea uliothibitishwa kwa vipimo vya maabara kutokuwa na pathogen zote zinazowezekana” si dai lilelile la kisayansi.
Kwa nini Alocasia zebrina inataka kuzalishwa kwa wingi?
Alocasia zebrina G.W. Johnson & R.Hogg ni mmea wa mapambo wa kitropiki wa familia ya Araceae, wenye asili ya Ufilipino. Sifa zake bainifu ni petiole zenye michoro kama pundamilia na majani makubwa ya kijani yenye umbo la mshale. Mbali na ongezeko la mahitaji ya mimea ya mapambo, chanzo pia kinataja thamani ya germplasm ya spishi na hitaji la uhifadhi kama sababu za utafiti.
Katika utangulizi, chanzo pia kinataja matumizi ya jadi ya mmea na muktadha unaowezekana wa medicinal-plant; lakini jaribio hili halichunguzi athari za kifamasia au kitabibu za mmea. Utafiti huu unalenga tu itifaki ya uzalishaji.
Kwa nini tissue culture ilitumika badala ya uzalishaji wa kawaida?
A. zebrina inaweza kuzalishwa kwa njia ya kawaida kupitia corm, sucker au seed. Kulingana na chanzo, njia hizi zina matatizo kama kasi ndogo ya uzalishaji, utegemezi wa msimu, bulky propagules wakati wa usafirishaji, kuoza kunakotokana na udongo na hatari ya kubeba magonjwa ya mfumo mzima.
Seed propagation hutoa utofauti wa kijeni; lakini katika uzalishaji wa kibiashara wa clone haihakikishi kuhifadhi phenotype ileile inayotakiwa, na kupungua kwa haraka kwa uhai wa mbegu pia ni kikwazo.
In vitro micropropagation inalenga kuzalisha idadi kubwa ya mimea kutoka nyenzo ndogo ya kuanzia katika mazingira tasa na yanayodhibitiwa.
Micropropagation ni nini na ilitumika vipi katika utafiti huu?
Micropropagation ni mchakato wa tissue culture unaozalisha plantlet za clone kwa kukuza explant ndogo ya mmea katika medium tasa, kuongeza mashina, kuotesha mizizi na baadaye kuizoesha mazingira ya nje; katika utafiti huu kwa Alocasia zebrina iliundwa itifaki inayofuatana kutoka maandalizi ya mmea donor hadi sterile shoot-tip culture, subculture mbili za uzalishaji, root induction na greenhouse acclimatization.
Hatua za micropropagation
Chanzo kinaeleza micropropagation kwa mfumo wa jumla wa hatua tano:
- Stage 0: Maandalizi ya mmea donor wenye afya.
- Stage I: Kuanzisha explant tasa.
- Stage II: Uzalishaji wa mashina.
- Stage III: Urefu wa mashina na uoteshaji wa mizizi.
- Stage IV: Mpito kutoka mazingira ya in vitro kwenda ex vitro, yaani acclimatization.
Explant, ni kipande kidogo cha tishu au organ kinachochukuliwa kutoka mmea mama kama nyenzo ya kuanzia ya tissue culture. Katika utafiti huu shoot-tip/micro shoot-tip explants zilitumika.
Stage 0: Mmea donor uliandaliwaje?
Utafiti ulifanywa kati ya Agosti 2024 na Oktoba 2025.
Mimea donor ya A. zebrina ambayo explant zilichukuliwa ilipatikana kutoka Regar Orchids Nursery, Ciwidey, Bandung, Indonesia.
Mimea iliyochaguliwa:
- ilikuwa na umri wa miaka 2–3,
- ilihifadhiwa katika greenhouse yenye kivuli na %60 ya filtered sunlight,
- ilipewa mbolea 16:16:16 NPK kwa mkusanyiko wa 1 g/L mara moja kwa wiki,
- difenoconazole fungicide na deltamethrin insecticide zilitumika kwa dozi zilizopendekezwa katika chanzo.
Utunzaji huu wa awali ulilenga kuweka nyenzo ya kuanzia itakayoingizwa kwenye culture ikiwa na afya.
MS medium ni nini?
MS medium, ni Murashige–Skoog medium, medium msingi ya kawaida inayotoa virutubisho vya madini na vipengele vingine vya culture katika tissue culture ya mimea.
Baada ya jaribio la usafishaji, shoot tips:
- full-strength MS medium,
- %2,5 (w/v) sucrose,
- pH 5,8 ± 0,1,
- 11 g/L agar
ziliwekwa katika initiation medium yenye vipengele hivyo.
w/v, ni uwiano wa uzito/kiasi. Kwa mfano, %2,5 w/v sucrose ni namna ya mkusanyiko inayolingana na 2,5 g ya dutu katika ujazo wa mwisho wa 100 mL.
Medium iligawanywa katika sehemu za 25 mL kwenye jam bottles zenye kipenyo cha 6 cm na kufunikwa kwa plastiki ya uwazi.
Masharti ya Autoclave:
- 121°C,
- 15 psi,
- dakika 20.
Masharti ya incubation ya culture
Culture zote za in vitro:
- photoperiod ya saa 16,
- cool fluorescent lighting,
- 13 μmol m−2 s−1 kiwango cha mwanga,
- joto la 24 ± 1°C,
- %70 relative humidity
zilihifadhiwa katika masharti hayo.
μmol m−2 s−1 ni kipimo cha aina ya flux ya mwanga kinachoonyesha kiasi cha photon kinachofika kwenye eneo la kitengo kwa kila kitengo cha muda.
Jaribio la usafishaji lilibuniwaje?
Itifaki tatu za usafishaji zililinganishwa kwa Completely Randomized Design (CRD).
CRD, ni mojawapo ya miundo msingi ya majaribio ambapo treatment hugawiwa kwa nasibu kwenye vitengo vya majaribio. Lengo ni kutenganisha kwa kadiri iwezekanavyo athari ya treatment na athari za mpangilio wa kimfumo wa vitengo vya majaribio.
Chanzo kinataja replications tisa. Imeelezwa kuwa kwa kila treatment kulikuwa na bottle tano na ndani ya kila bottle explant nne. Chanzo hakielezi zaidi jinsi taarifa hizi zilivyobadilishwa kuwa hesabu ya jumla ya vitengo vya majaribio; kwa hiyo idadi ya jumla ya explant haikukokotolewa upya na Verianla.
| Treatment | Matumizi |
|---|---|
| T0 | 0,5–1 cm corm; %70 alcohol dakika 5; %2,5 sodium hypochlorite + Tween 20 dakika 5; sterile-water rinse mara tano, kila moja dakika 2; kupunguza shoot tip hadi 1–1,5 mm chini ya stereomicroscope. |
| T1 | Mbali na T0, %0,1 HgCl₂ kwa shoot tip ya 1–1,5 mm kwa dakika 4, kisha sterile-water rinse mara tano. |
| T2 | Kwanza 1 g/L streptomycin sulfate + 1 g/L benomyl fungicide kwenye shaker kwa 100 rpm kwa saa 1; kisha %70 alcohol dakika 5, %2,5 sodium hypochlorite + Tween 20 dakika 5, rinse tano, maandalizi ya shoot-tip ya 1–1,5 mm, %0,1 HgCl₂ dakika 4 na rinse tano tena. |
Tween 20, ilitumika kama surfactant/wetting agent kusaidia uso kuloweshwa vizuri zaidi na suluhisho la usafishaji.
HgCl₂, ni sterilant ya kemikali inayojulikana kama mercury(II) chloride au mercuric chloride. Katika abstract ya utafiti kiambato hiki kimeandikwa kuwa %0,05, ilhali Table 1 inatoa %0,1 kwa T1 na T2. Tofauti hii ndani ya chanzo haipaswi kusahihishwa kimya kimya.
Ni treatment gani ilikuwa bora zaidi katika usafishaji?
Viwango vya aseptic/clean explant vimeripotiwa katika maandishi ya chanzo kuwa kati ya %55–93, na growth potential kati ya %82–88.
T1:
- %75 contamination-free explant,
- %85 growth potential
ilizalisha.
T2 ilionyesha mafanikio ya juu zaidi ya usafishaji kwa %93 clean explant.
Katika Figure 1 ya chanzo, herufi tofauti juu ya nguzo zinaonyesha makundi tofauti kwa kiwango cha p = 0,05 kulingana na ulinganisho wa DMRT.
Ni homoni zipi zilitumika katika uzalishaji wa mashina?
Aseptic shoot tips zilizopatikana kutoka T2 treatment iliyofanikiwa katika hatua ya usafishaji zilikuwa nyenzo ya kuanzia ya jaribio la baadaye la uzalishaji.
Cytokinin mbili zilitumika:
- BAP: 6-benzylaminopurine.
- TDZ: thidiazuron.
Cytokinin ni darasa la growth-regulator linalohusika katika mgawanyiko wa seli na uundaji wa mashina katika tissue culture ya mimea.
Maandishi ya mbinu ya chanzo yanaandika viwango vya BAP kuwa 0,5 na 1,0 mg/L. Hata hivyo, Table 2 yenye matokeo ya majaribio inaonyesha treatment za BAP za 0,75 na 1,0 mg/L pekee. Abstract pia hutumia masafa ya 0,75–1 mg/L. Kwa hiyo, actual Table 2 results zimewasilishwa hapa chini kwa viwango vya 0,75 na 1,0 mg/L.
Viwango vya TDZ:
- 0,05 mg/L,
- 0,1 mg/L.
vilitumika.
Explant ziliwekwa katika culture kwa wiki nane kwanza, regenerated shoots zikagawanywa katika sehemu nne na kufanyiwa subculture kwa wiki nyingine nane kwenye medium ileile.
Jaribio lilifanywa kwa factorial CRD kwa replications nne; kila replication ilielezwa kuwa na bottle tano na kila bottle shoot cluster nne.
Subculture ni nini?
Subculture, ni kuhamisha nyenzo inayokua katika tissue culture kwenda kwenye medium mpya baada ya muda fulani. Hatua hii hufanya upya mazingira ya virutubisho na homoni na kuruhusu mashina yaliyotokea kutenganishwa na kuzalishwa zaidi.
| BAP (mg/L) | TDZ (mg/L) | Urefu wa shina katika 1. subculture | Idadi ya mashina katika 1. subculture | Urefu wa shina katika 2. subculture | Idadi ya mashina katika 2. subculture |
|---|---|---|---|---|---|
| 0,75 | 0,05 | 1,9 c | 4,8 c | 2,9 c | 18,9 c |
| 0,75 | 0,1 | 2,2 bc | 5,4 b | 3,5 b | 16,8 d |
| 1,0 | 0,05 | 2,8 a | 6,2 a | 4,0 a | 25,7 a |
| 1,0 | 0,1 | 2,5 ab | 5,5 b | 3,6 b | 20,8 b |
Kulingana na Table 2, thamani za juu zaidi za nambari katika vipimo vyote vinne zilionekana katika 1,0 mg/L BAP + 0,05 mg/L TDZ treatment.
Subculture ya kwanza:
- shoot height = 2,8,
- shoot number = 6,2.
Subculture ya pili:
- shoot height = 4,0,
- shoot number = 25,7.
Tofauti ya “mashina 2,8” katika maandishi ya chanzo
Maandishi ya Results yanasema kuwa treatment ya 1,0 mg/L BAP + 0,05 mg/L TDZ ilizalisha “2,8 axillary shoots” katika subculture ya kwanza.
Hata hivyo, katika Table 2 thamani ya 2,8 iko kwenye safu ya shoot height; na thamani ya shoot number kwa treatment hiyo ni 6,2.
Kwa hiyo, katika uwasilishaji wa kiasi wa Verianla, muundo wa safu za Table 2 umetumika kama msingi.
Kauli ya “ongezeko la mara nane” inapaswa kutathminiwaje?
Discussion inaeleza thamani ya 25,7 shoot katika subculture ya pili kuwa “eightfold increase” ikilinganishwa na subculture ya kwanza.
Kwa kuwa katika Table 2 shoot number ya subculture ya kwanza kwa treatment hiyo ni 6,2, uwiano rahisi ni:
\[ \frac{25.7}{6.2}\approx4.15 \]
.
Hesabu hii si matokeo mapya ya jaribio; ni ukaguzi wa kihesabu wa thamani mbili zilizochapishwa katika Table 2. Kwa hiyo, kauli ya “mara nane” hailingani moja kwa moja na thamani za shoot-number katika Table 2. Chanzo hakielezi kama kilimaanisha rejea nyingine ya kuanzia.
Herufi za DMRT zinasomwaje?
Katika Duncan's Multiple Range Test, wastani uliowekwa herufi tofauti katika safu ileile ya matokeo huchukuliwa na chanzo kuwa tofauti kitakwimu katika kiwango cha p ≤ 0,05; treatment zinazoshiriki herufi ileile au herufi ya pamoja kama “ab” au “bc” zinawakilisha makundi ambayo hayajatenganishwa wazi katika safu hiyo.
Kwa mfano, katika safu ya shoot number ya subculture ya pili ya Table 2:
- 25,7a,
- 20,8b,
- 18,9c,
- 16,8d
kuna makundi manne tofauti ya herufi. Chanzo kinaonyesha kuwa wastani hizi nne zinatofautiana katika kiwango cha DMRT p ≤ 0,05.
Hata hivyo, makala haijachapisha F statistics, degrees of freedom au exact p-values za ANOVA. Table 2–4 pia hazitoi standard deviation au standard error. Kwa hiyo, tafsiri inaweza kufanywa tu kwa wastani na makundi ya DMRT.
Jaribio la rooting lilifanywaje?
Axillary shoots zilizopatikana katika hatua ya uzalishaji zilitenganishwa na kuhamishwa kwenye mchanganyiko tofauti wa activated charcoal (Activated Charcoal; AC) na NAA.
NAA, ni plant growth regulator ya sintetiki ya darasa la auxin iitwayo naphthalene acetic acid. Auxin zinaweza kutumika hasa katika michakato ya uundaji wa mizizi na urefu wa seli.
Activated Charcoal (AC), ni nyenzo ya kaboni yenye eneo kubwa la uso ambayo inaweza kuadsorb baadhi ya viambato inhibitory au phenolic katika medium ya culture.
Viwango vya AC vilivyojaribiwa:
- 0 g/L,
- 0,5 g/L.
Viwango vya NAA:
- 0 mg/L,
- 0,5 mg/L,
- 1 mg/L.
Jaribio lilifanywa kwa CRD kwa replications tatu; kila replication ilikuwa na bottle tano na kila bottle shoot tatu.
Sifa za mizizi na plantlet zilitathminiwa baada ya wiki nane.
| AC (g/L) | NAA (mg/L) | Urefu wa mmea (cm) | Kipenyo (cm) | Idadi ya majani | Idadi ya mizizi |
|---|---|---|---|---|---|
| 0 | 0 | 5,1 c | 0,58 f | 3,4 e | 4,2 c |
| 0,5 | 0 | 5,6 b | 0,46 d | 3,8 cd | 5,1 b |
| 0 | 0,5 | 4,6 d | 0,54 e | 4,0 bc | 5,2 b |
| 0,5 | 0,5 | 5,7 b | 0,74 b | 4,5 a | 5,3 b |
| 0 | 1 | 5,6 b | 0,68 c | 3,6 de | 5,6 b |
| 0,5 | 1 | 6,2 a | 0,80 a | 4,2 b | 6,2 a |
Kwa ujumla, treatment yenye nguvu zaidi ilikuwa:
0,5 g/L AC + 1 mg/L NAA
.
Treatment hii ilizalisha:
- urefu wa mmea wa 6,2 cm,
- kipenyo cha 0,80 cm,
- majani 4,2,
- mizizi 6,2
.
Kwa idadi ya majani, thamani ya juu zaidi ilikuwa 4,5 katika treatment ya 0,5 g/L AC + 0,5 mg/L NAA. Kwa hiyo, si sahihi kusema “0,5 AC + 1 NAA ndiyo kiwango cha juu kabisa katika kila kipimo”; chanzo kinaifasiri kama treatment bora kwa utendaji wa jumla wa rooting na ukuaji.
Kwa nini activated charcoal inaweza kuwa na manufaa?
Katika mjadala, chanzo kinatoa maelezo yanayotokana na fasihi kwamba activated charcoal inaweza kuadsorb inhibitory compounds, kupunguza phenolic oxidation na browning, kuadsorb baadhi ya homoni zilizozidi na kusaidia root development kwa kufanya medium kuwa nyeusi.
Hivi si vigezo vilivyopimwa kwa majaribio tofauti ya kimekanistiki katika utafiti huu. Matokeo ya moja kwa moja ya utafiti ni kwamba treatment zenye AC zilionyesha matokeo bora katika baadhi ya vipimo vya ukuaji na rooting.
Kwa nini acclimatization inahitajika?
Kwa kuwa mimea ya in vitro imezoea mazingira yenye unyevu mwingi, yanayodhibitiwa na tasa, inaweza kupata transplant shock ikihamishwa moja kwa moja kwenye hali za kawaida za greenhouse.
Acclimatization, ni kuzoesha hatua kwa hatua plantlet zinazozalishwa in vitro kwenye hali zinazobadilika zaidi za ex vitro za mwanga, unyevu, substrate na mazingira ya vijidudu.
Plantlet imara zenye urefu wa takribani 5 cm na majani 3–4 zilichaguliwa kutoka hatua ya rooting.
Plantlet:
- zilitolewa kwa blunt tweezers,
- zikaoshwa kwa tap water ili kuondoa mabaki ya agar,
- zikawekwa katika 1 g/L benomyl fungicide kwa saa moja,
- na kuhamishwa kwenye 50-cell seedling trays.
Potting medium tatu zililinganishwa:
- Husk charcoal.
- Husk charcoal : cocopeat = 2:1 (v/v).
- Husk charcoal : soil : organic manure : volcanic sand = 2:1:1:1 (v/v/v/v).
v/v, inaonyesha uwiano wa ujazo/ujazo. Kwa mfano, 2:1 ina maana ya kutumia ujazo mbili za kiambato cha kwanza dhidi ya ujazo mmoja wa kiambato cha pili.
Trays zilifunikwa kwa transparent plastic na kuwekwa kwa wiki nane ndani ya shaded glasshouse.
| Mchanganyiko wa potting | Urefu wa mmea (cm) | Kipenyo (cm) | Idadi ya majani | Plant survival (%) |
|---|---|---|---|---|
| Husk charcoal | 5,4 b | 0,83 b | 3,6 b | 86 b |
| Husk charcoal : cocopeat | 5,3 b | 0,87 b | 4,2 ab | 88 b |
| Husk charcoal : soil : organic manure : volcanic sand | 6,4 a | 1,16 a | 4,9 a | 98 a |
Medium ya tatu ilitoa wastani wa juu zaidi katika vipimo vyote vya acclimatization vilivyoripotiwa.
Kichwa cha Table 4 kinaita kigezo husika cha kipenyo “diameter of bulb”; Results prose inaeleza thamani ya 1,16 cm kuwa “stem diameter”. Tofauti hii ya istilahi ipo katika chanzo.
Je, protokali hii inathibitisha kweli kuwa mimea isiyo na magonjwa ilizalishwa?
Utafiti unaonyesha %93 contamination-free explant na mafanikio makubwa ya culture kwa T2 treatment, lakini kwa kuwa haujaripoti molecular au serological indexing kwa virusi, bakteria au pathogen nyingine maalumu za mfumo mzima, matokeo yanapaswa kusomwa kuwa “contamination katika culture ilizuiwa kwa kiasi kikubwa”; uthibitishaji mpana wa pathogen-free unaoondoa pathogen zote zinazowezekana kwa vipimo si matokeo ya moja kwa moja ya utafiti huu.
Tofauti hiyo hiyo inatumika kwa uaminifu wa kijeni. Utangulizi unaeleza kwa fasihi faida ya micropropagation katika kuzalisha true-to-type na genetically stable material; lakini utafiti huu haujaripoti RAPD, ISSR, SSR, flow cytometry au genetic-fidelity assay nyingine ya aina hiyo.
Kwa hiyo, ingawa uzalishaji wa plantlet zenye afya kimofolojia umeonyeshwa, genetic fidelity haijajaribiwa kwa uthibitishaji tofauti wa molekuli.
Scalability inamaanisha nini katika utafiti huu?
Dai la scalability katika utafiti linategemea uwezo wa kuzalisha idadi kubwa ya axillary shoot kutoka nyenzo tasa ya kuanzia, kupata wastani wa 25,7 shoot kwa treatment bora katika subculture ya pili na kufikia survival ya hadi %98 kwa plantlet imara katika hatua za baadaye za rooting na acclimatization; kwa kuwa utafiti haukupima industrial throughput, automation, gharama kwa kitengo, nishati, kazi au uwezo wa uzalishaji wa kibiashara, neno “scalable” linapaswa kutathminiwa katika muktadha wa uwezo wa uzalishaji wa maabara/greenhouse.
Conclusion ya chanzo inasema kuwa zaidi ya plantlet 25 zenye afya zinaweza kuzalishwa kutoka explant moja ndani ya trial cycle moja.
Hata hivyo, utafiti haukupima:
- uwezo wa kituo cha kibiashara,
- gharama kwa kila plantlet,
- muda wa kazi,
- somaclonal variation kadiri idadi ya subculture inavyoongezeka,
- field performance ya muda mrefu,
- reproducibility katika genotype au accession tofauti
— mambo ambayo yanaweza kuwa muhimu katika kuongeza scale.
Mbinu na Matokeo ya Utafiti
Muhtasari wa muundo wa majaribio
| Hatua | Muundo wa jaribio | Treatment kuu | Muda | Matokeo makuu |
|---|---|---|---|---|
| Usafishaji | CRD, 9 replication | T0, T1, T2 | Tathmini ya wiki 8 | Clean explant na growth potential |
| Uzalishaji wa mashina | Factorial CRD, 4 replication | BAP × TDZ | wiki 8 + 8 | Shoot height na shoot number |
| Rooting | CRD, 3 replication | Activated charcoal × NAA | wiki 8 | Height, diameter, leaves, roots |
| Acclimatization | CRD, 9 replication | 3 potting mixtures | wiki 8 | Survival na plant growth |
Uchambuzi wa kitakwimu
Experimental data zote:
- SPSS version 27,
- Analysis of Variance (ANOVA),
- Duncan's Multiple Range Test (DMRT),
- 95% confidence level,
- p = 0,05
zilitathminiwa kwa njia hizo.
ANOVA, ni mbinu ya analysis of variance inayotumika kupima kwa ujumla dhana kwamba wastani wote wa treatment tatu au zaidi ni sawa.
DMRT, ni mbinu ya multiple-comparison inayochunguza baada ya ANOVA ni katika makundi gani wastani za treatment zinatofautiana.
Chanzo hakitoi exact ANOVA F-values, degrees of freedom au exact p-values. Kwa hiyo Verianla inawasilisha matokeo kwa kutumia mean values na DMRT grouping letters zilizochapishwa pekee.
Muhtasari wa matokeo makuu katika jedwali moja
| Hatua | Treatment yenye nguvu zaidi | Matokeo makuu |
|---|---|---|
| Usafishaji | T2 | %93 clean explant |
| Uzalishaji wa mashina | 1,0 mg/L BAP + 0,05 mg/L TDZ | 2. subculture: 25,7 shoot; 4,0 shoot height |
| Rooting | 0,5 g/L AC + 1 mg/L NAA | 6,2 cm height; 0,80 cm diameter; 4,2 leaves; 6,2 roots |
| Acclimatization | Husk charcoal : soil : organic manure : volcanic sand = 2:1:1:1 | 6,4 cm height; 1,16 cm diameter; 4,9 leaves; %98 survival |
Figure 2 inaonyesha nini kibayolojia?
Figure 2 ya chanzo inaonyesha kuwa mbinu si picha moja tu ya mmea wa mwisho, bali imeundwa na hatua za kibayolojia zinazoungana.
Mpangilio wa mfululizo wa picha katika caption ya chanzo:
- A: Micro shoot-tip explant kabla ya kuwekwa kwenye MS medium.
- B: Sterile shoot-tip explant ya wiki tano kwenye MS initiation medium.
- C: Early shoot proliferation katika subculture ya kwanza chini ya 0,75 mg/L BAP + 0,05 mg/L TDZ.
- D: Adventitious shoot formation mwishoni mwa subculture ya pili chini ya 1 mg/L BAP + 0,05 mg/L TDZ.
- E: Mwanzo wa rooting/hardening chini ya 0,5 g/L AC + 1 mg/L NAA.
- F: Shoot elongation katika rooting medium ileile.
- G: Multiple plantlet root development katika medium ileile.
- H: Newly emerged leaves wiki nane baada ya transplant katika mchanganyiko wa acclimatization wa 2:1:1:1.
- I: Miezi sita baada ya acclimatization, A. zebrina iliyotolewa kutoka potting medium na growth performance yake.
Kwa kuwa picha za Figure 2 ni uchunguzi halisi wa majaribio, hazijazalishwa upya kwa njia ya bandia. Inline SVG iliyo juu inafundisha tu uhusiano wa mchakato kwa njia ya schematic.
Matokeo yanayoungwa mkono na utafiti
- Itifaki ya usafishaji T2 ilitoa kiwango cha juu zaidi cha clean-explant kati ya mbinu tatu zilizojaribiwa.
- Mchanganyiko wa 1,0 mg/L BAP + 0,05 mg/L TDZ ulitoa thamani ya juu zaidi ya second-subculture shoot number katika Table 2.
- 0,5 g/L activated charcoal + 1 mg/L NAA ilitoa ukuaji imara wa mizizi na plantlet.
- Medium ya 2:1:1:1 ya husk charcoal, soil, organic manure na volcanic sand ilitoa %98 survival.
- Potting-medium composition iliathiri acclimatization performance kwa kiwango cha maana kitakwimu.
- Mchanganyiko wa BAP na TDZ ulitoa matokeo tofauti katika shoot proliferation.
- Treatment za AC na NAA zilitoa matokeo tofauti katika rooting na plantlet morphology.
Matokeo yasiyoungwa mkono na utafiti
- Haijajaribiwa kama protokali itatoa matokeo sawa katika genotype zote za A. zebrina.
- Haijajaribiwa katika utafiti huu kama plantlet ni genetic true-to-type kwa kiwango cha molekuli.
- Haijaonyeshwa kwa vipimo vya molekuli au serolojia kwamba pathogen zote za mfumo mzima zimeondolewa.
- Uhalali wa kiuchumi katika kiwango cha kituo cha kibiashara haujakokotolewa.
- Gharama kwa kila plantlet haijatolewa.
- Hakuna ulinganisho wa long-term field survival au reproductive performance uliofanywa.
- Athari za treatment kwa mazingira au usimamizi wa taka za sterilant haujachambuliwa.
- Global optimum nje ya masafa ya BAP/TDZ au AC/NAA yaliyojaribiwa haikutafutwa.
Tofauti muhimu za uripoti ndani ya chanzo
| Mada | Sehemu moja ya chanzo | Sehemu nyingine ya chanzo | Mkabala wa Verianla |
|---|---|---|---|
| Mkusanyiko wa HgCl₂ | Abstract: %0,05 | Table 1: %0,1 na dakika 4 | Tofauti inaachwa wazi; hakuna usahihishaji wa kimya. |
| Viwango vya treatment ya BAP | Methods prose: 0,5 ve 1 mg/L | Abstract/Table 2: 0,75 ve 1 mg/L | Matokeo yanatolewa kwa actual treatment rows za Table 2. |
| Thamani bora ya subculture ya kwanza | Results prose: 2,8 axillary shoots | Table 2: 2,8 shoot height; 6,2 shoot number | Vichwa vya safu vinachukuliwa kama msingi. |
| Ukubwa wa ongezeko | Discussion: eightfold increase | Table 2: 6,2 → 25,7 shoot | Uwiano wa Table ni takribani mara 4,15; kauli ya chanzo pia inaonyeshwa kando. |
| Kipenyo cha acclimatization | Results prose: stem diameter | Table 4: diameter of bulb | Tofauti ya istilahi inahifadhiwa. |
Nguvu za utafiti
Badala ya kujaribu mchanganyiko mmoja tu wa growth regulator, utafiti unaunganisha hatua nne muhimu za mnyororo wa micropropagation ndani ya utafiti mmoja.
Kila moja ya hatua za usafishaji, uzalishaji unaotegemea cytokinin, rooting inayotegemea auxin/activated-charcoal na substrate-based acclimatization ilitathminiwa kwa jaribio tofauti.
Mwisho wa utafiti haukuwa na in vitro shoot pekee, bali pia mimea iliyohamishwa katika hali za ex vitro na kuonyeshwa katika Figure 2 miezi sita baadaye.
Vikwazo vikuu
Chanzo kimoja cha donor/nyenzo ya eneo moja: Explant zilitoka kwenye nyenzo maalumu ya nursery; broad genetic diversity test haikufanywa.
Hakuna uchambuzi wa uaminifu wa kijeni: Athari ya mchakato mrefu wa subculture kwa hali ya true-to-type haijathibitishwa kwa njia ya molekuli.
Hakuna pathogen indexing: Kuna mafanikio ya sterile culture lakini hakuna comprehensive pathogen-screening.
Hakuna economic scale-up: Mkabala wa “Scalable” hauna hesabu za production cost, labour, throughput na facility requirements.
Uripoti wa kitakwimu ni mdogo: ANOVA F-statistics, exact p-values, variance estimates na standard error values hazijachapishwa.
Tofauti za mbinu ndani ya chanzo: Kuna kutolingana katika HgCl₂ na BAP concentrations pamoja na maelezo ya first-subculture katika Table 2.
Uthibitishaji wa muda mrefu ni mdogo: Figure 2 ina picha ya plant growth ya miezi sita lakini hakuna long-term comparative field trial iliyoripotiwa.
Maana kwa matumizi
Matokeo ya chanzo yanatoa kwa A. zebrina workflow ya kina ya in vitro inayoweza kuwa sehemu ya kuanzia katika ornamental-plant nursery au conservation propagation.
Kabla ya kutumika katika maabara au vituo tofauti vya uzalishaji, vigezo vya eneo kama donor genotype, local water quality, medium raw materials, culture-room conditions, contamination flora na operational capacity vinahitaji kuthibitishwa tofauti.
Hitaji hili halimaanishi protokali ya chanzo imeshindwa; linaonyesha kwamba protokali za tissue culture ni mifumo ya majaribio inayohitaji kuthibitishwa inapohamishiwa katika hali mpya za maabara.
Maelezo ya Chanzo na Mbinu
Utafiti asilia: The Development of Scalable Micropropagation Protocols for Alocasia zebrina G.W. Johnson & R.Hogg.
Waandishi: Ahmad Syahrian Siregar, Kurniawan Budiarto, Shofiyatul Mas’udah, Elok Rifqi Firdiana, Dewi Ayu Lestari, Gebby Agnessya Esa Oktavia, Lia Hapsari, Janis Damaiyani.
Mpangilio wa waandishi: Mpangilio katika PDF ya chanzo umehifadhiwa kikamilifu.
Mchango sawa: PDF ya chanzo haina taarifa ya equal-contribution.
Mwandishi wa mawasiliano: Kurniawan Budiarto.
Taasisi 1: Research Center for Horticulture, National Agency for Research and Innovation, Indonesia.
Taasisi 2: Research Center for Applied Botany, National Agency for Research and Innovation, Indonesia.
Taasisi 3: Agrotechnology Study Program, Faculty of Agriculture, Universitas Pembangunan Nasional Veteran East Java, Indonesia.
Taasisi 4: Directorate of Scientific Collection Management, National Agency for Research and Innovation, Indonesia.
Jarida: HAYATI Journal of Biosciences.
Muundo wa uchapishaji: Department of Biology, Bogor Agricultural University/IPB University na Indonesian Society for Biology.
Juzuu / toleo: Vol. 33 No. 6.
Toleo: November 2026.
Kurasa: 1575–1581.
DOI: 10.4308/hjb.33.6.1575-1581.
ISSN: 1978-3019.
EISSN: 2086-4094.
Received: May 15, 2026.
Revised: July 25, 2026.
Accepted: September 26, 2026.
Available Online: October 27, 2026.
Aina ya chanzo: Research Article; utafiti wa majaribio wa plant tissue culture / micropropagation.
Peer review: Sera rasmi ya HAYATI Journal of Biosciences inaeleza mchakato wa double-blind peer review.
Leseni: Kwenye ukurasa wa kwanza wa PDF iliyopakiwa inaonekana tu kauli “Copyright (c) 2026 @author(s)”. Sera rasmi ya sasa ya leseni ya jarida inaonyesha CC BY-NC 4.0 kwa makala za HAYATI.
Preprint: Hakuna toleo tofauti la preprint lililoainishwa katika chanzo.
Kipindi cha utafiti: August 2024 – October 2025.
Nyenzo donor: Regar Orchids Nursery, Ciwidey, Bandung, Indonesia; mature A. zebrina, umri wa miaka 2–3.
Ukuaji wa donor: Katika shaded greenhouse chini ya %60 filtered sunlight; 1 g/L 16:16:16 NPK kila wiki; difenoconazole na deltamethrin routine applications.
Nyenzo ya kuanzia ya usafishaji: 0,5–1 cm corm na shoot tip ya 1–1,5 mm chini ya stereomicroscope.
T2 pretreatment: 1 g/L streptomycin sulfate + 1 g/L benomyl, 100 rpm shaker, saa 1.
T2 surface treatment: %70 alcohol dakika 5; %2,5 sodium hypochlorite + Tween 20 dakika 5; sterile-water rinses; kulingana na Table 1 %0,1 HgCl₂ dakika 4; rinses tena.
Tofauti ya chanzo kuhusu HgCl₂: Abstract inaripoti %0,05; Table 1 %0,1.
Initiation medium: Full-strength MS, hakuna plant growth regulator, %2,5 w/v sucrose, pH 5,8 ± 0,1, 11 g/L agar.
Autoclave: 121°C, 15 psi, dakika 20.
Matokeo ya usafishaji: T2, %93 clean explant.
Shoot multiplication: TDZ = 0,05 na 0,1 mg/L. Table 2 inaripoti BAP = 0,75 na 1,0 mg/L.
Tofauti ya chanzo kuhusu BAP: Methods prose 0,5 na 1 mg/L; Abstract na Table 2 zinaendana na viwango vya 0,75–1 mg/L.
Subculture: Culture ya kwanza wiki 8; regenerated shoots ziligawanywa sehemu nne; subculture ya pili ya wiki 8 katika medium ileile.
Kiwango cha juu cha Table 2 shoot multiplication: 1,0 mg/L BAP + 0,05 mg/L TDZ; shoot 6,2 katika subculture ya kwanza, shoot 25,7 katika subculture ya pili.
Tofauti ya chanzo ya thamani 2,8: Results prose inaieleza kama idadi ya axillary-shoot katika subculture ya kwanza, ilhali Table 2 inaonyesha 2,8 kama shoot-height.
Tofauti ya “Eightfold”: Discussion inaeleza 25,7 kuwa ongezeko la takribani mara nane dhidi ya subculture ya kwanza; shoot values za 6,2 → 25,7 katika Table 2 hutoa uwiano wa takribani mara 4,15.
Rooting medium: AC = 0 au 0,5 g/L; NAA = 0, 0,5 au 1 mg/L.
Treatment bora ya rooting: 0,5 g/L AC + 1 mg/L NAA.
Matokeo bora ya rooting: 6,2 cm plant height; 0,80 cm diameter; 4,2 leaves; 6,2 roots.
Culture incubation: 16-hour photoperiod; cool fluorescent light; 13 μmol m−2 s−1; 24 ± 1°C; %70 relative humidity.
Mwanzo wa acclimatization: Well-rooted plantlet zenye urefu wa takribani 5 cm na majani 3–4.
Acclimatization pretreatment: Kuondoa agar kwa tap water na treatment katika 1 g/L benomyl kwa saa 1.
Acclimatization media: Husk charcoal; husk charcoal:cocopeat 2:1; husk charcoal:soil:organic manure:volcanic sand 2:1:1:1.
Acclimatization medium bora: Husk charcoal:soil:organic manure:volcanic sand = 2:1:1:1.
Matokeo ya acclimatization: 6,4 cm plant height; 1,16 cm diameter; 4,9 leaves; %98 survival.
Miundo ya majaribio: Usafishaji CRD 9 replication; multiplication factorial CRD 4 replication; rooting CRD 3 replication; acclimatization CRD 9 replication.
Takwimu: ANOVA, SPSS version 27; DMRT, p = 0,05.
Exact F/p values: Chanzo hakijachapisha.
Standard deviation / standard error: Hazijaripotiwa katika Table 2–4.
Funding: PDF ya chanzo haina funding statement tofauti.
Conflict of Interest: PDF ya chanzo haina conflict-of-interest statement tofauti.
Data Availability: PDF ya chanzo haina data-availability statement tofauti wala repository ya raw data.
CRediT / Author Contributions: PDF ya chanzo haina sehemu tofauti ya CRediT au author-contribution.
Ethics approval: PDF ya chanzo haina ethics-approval statement tofauti. Utafiti unahusu nyenzo za mimea na in vitro plant tissue culture; si utafiti wa binadamu au wanyama wa majaribio.
Genetic fidelity: Utafiti huu hauripoti molecular genetic-fidelity test.
Pathogen indexing: Specific molecular/serological pathogen-screening haijaripotiwa.
Commercial-scale validation: Industrial throughput au economic feasibility test haikufanywa.
Acha maoni
Anwani yako ya barua pepe haitachapishwa. Sehemu za lazima zimewekewa alama ya *